Đi Làm Ngày Lễ, Tết Có Được Nghỉ Bù Không? Bạn Hỏi VinaTrain Trả Lời

Đi làm ngày lễ tết được nghỉ bù không?

Chào trung tâm VinaTrain! Mình là nhân viên tại một công ty cơ khí ở TP Đà Nẵng, ngày nghỉ tết Dương lịch và mình muốn về quê thăm nhà nhưng lại được phân công trực đúng vào ngày ấy. Vậy cho mình hỏi đi làm vào ngày lễ có được nghỉ bù không? Mong nhận được phản hồi sớm nhất từ VinaTrain.

Mình xin cám ơn!

Hoài Anh – Phú Lộc, Thừa Thiên Huế

Cảm ơn câu hỏi của bạn Hoài Anh, mời Hoài Anh và bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những quy định đi làm vào ngày lễ, tết nhé.

Đi làm ngày lễ tết được nghỉ bù không?
Đi làm ngày lễ tết được nghỉ bù không?

I. Những quy định về việc người lao động đi làm ngày lễ,tết

1.1 Những ngày nghỉ lễ theo quy định của nhà nước

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động (BLLĐ) 2019 (có hiệu lực từ 01/01/2021), Dưới đây là những ngày lễ, tết theo quy định người lao động được nghỉ làm nhưng vẫn hưởng nguyên lương bạn cần biết:

  • Tết Dương lịch: 1 ngày
  • Tết Âm lịch: 5 ngày
  • Ngày Giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước 30/4: 1 ngày
  • Ngày Quốc tế lao động 1/5: 1 ngày
  • Ngày Quốc khánh: 2 ngày (Ngày 2/9 và ngày liền kề trước hoặc sau)
  • Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 10/3 Âm lịch: 1 ngày 

Việt Nam là nước có số ngày nghỉ thuộc hàng thấp trên thế giới - Theo Báo Lao Động
Việt Nam là nước có số ngày nghỉ thuộc hàng thấp trên thế giới – Theo Báo Lao Động

Nếu người lao động làm việc vào các ngày kể trên sẽ được tính là làm thêm giờ và được thanh toán mức lương làm thêm giờ vào ngày lễ, tết. Tuy nhiên, Luật cũng quy định rõ ràng về việc làm thêm giờ ngày lễ tết như sau:

  • Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động làm thêm giờ vào các ngày lễ, tết khi có sự đồng ý của người lao động. 
  • Ngoại trừ một số công việc đặc biệt (bao gồm thăm dò, khai thác dầu khí trên biển, làm việc trên biển, sử dụng kỹ thuật bức xạ và hạt nhân, ứng dụng kỹ thuật sóng cao tần, công việc của thợ lặn, công việc trong hầm lò,…) yêu cầu phải bố trí nhân lực trực 24/24 thì việc nghỉ lễ sẽ do các Bộ, ban ngành quản lý quy định cụ thể sau khi thống nhất với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

II. Cách tính lương cho người lao động làm thêm giờ (hưởng lương theo thời gian) vào ngày lễ, tết

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 nêu rõ tính lương cho người lao động đi làm ngày lễ tết cụ thể như sau:

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

công thức tính:trả lương theo thời gian

Tiền lương làm thêm giờ ngày lễ = Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số giờ làm thêm

Ví dụ: Tiền lương 1 giờ người lao động được trả 30.000 vnđ ngày nghỉ lễ 1/5 họ làm thêm giờ 7 tiếng tiền lương ngày đó sẽ được tính như sau: Tiền lương làm thêm = (30.000 vnđ *300% +30.000) *7 = 840.000 vnđ

Trường hợp 2: Người làm thêm giờ hưởng lương theo sản phẩm

Tiền lương làm thêm giờ ngày lễ = Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số sản phẩm 

cach-tinh-luong-cho-nguoi-lao-dong-di-lam-ngay-le-tet

Cách tính lương cho người lao động đi làm vào ngày lễ, tết

Lưu ý: Nếu người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ tết nhưng trùng vào ngày nghỉ cuối tuần, hoặc ngày nghỉ cuối tuần trùng vào ngày lễ tết thì tính lương theo cách sau:

  • Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ cuối tuần thì được trả lương làm thêm giờ  theo cách tính của  ngày lễ, tết.
  • Trường hợp làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ cuối tuần thì người lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ cuối tuần.

III.  Đi làm vào ngày lễ có được nghỉ bù vào ngày khác không?

Bộ luật Lao động 2019 chỉ quy định về việc nghỉ bù khi làm việc ngày lễ tết như sau:“Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.”

Pháp luật hiện nay không có quy định về việc đi làm vào ngày lễ có được nghỉ bù vào ngày khác hay không nhưng nếu đi làm vào các ngày lễ, tết, người lao động sẽ được tính là làm thêm giờ và được hưởng lương làm thêm giờ theo quy định. 

Và việc đi làm vào ngày lễ, tết sau đó được nghỉ bù vào ngày khác thì người lao động và người lao động có thể tự thỏa thuận với nhau.

di-lam-ngay-le-tet-co-duoc-nghi-bu-vao-ngay-khac-khong
Đi làm ngày lễ được nghỉ bù vào ngày khác không?

Như vậy, với câu hỏi của bạn Hoài Anh trung tâm xin phép được trả lời: Nếu công việc hiện tại bạn đang làm không thuộc danh sách các lĩnh vực phải bố trí nhân sự trực 24/24 theo quy định của Pháp luật thì việc công ty phân công bạn trực vào ngày lễ Tết Dương lịch) phải có sự nhất trí của bạn và bạn cũng có quyền không đồng ý. Ngoài ra, bạn có thể thương lượng với công ty để thỏa thuận việc nghỉ bù vào ngày khác nếu bạn phải đi làm ngày lễ.

Tạm kết: Trên đây là chia sẻ một số quy định về việc người lao động đi làm vào ngày lễ, tết và giải đáp thắc mắc “Đi làm ngày lễ, tết có được nghỉ bù vào các ngày khác không?. Bài viết có sự tham khảo và tổng hợp tài liệu từ các trang tin uy tín đã được kiểm chứng. 

Hy vọng bài viết của mình chứa đựng những thông tin hữu ích mà quý bạn đọc tìm kiếm.Nội dung tính lương làm thêm giờ, đi làm ngày lễ tết có được nghỉ bù không nằm trong chương trình đào tạo hành chính nhân sự chuyên nghiệp do VinaTrain đào tạo tại các khóa học hành chính nhân sự online và trực tiếp. Ngoài ra, chúng tôi nhận đào tạo inhouse theo nhu cầu của doanh nghiệp. 

VinaTrain Việt Nam là đơn vị đào tạo nhân sự và cung ứng dịch vụ tư vấn nhân sự chuyên nghiệp hàng đầu tại Việt Nam. Quý độc giả có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ với Mrs Hải Anh: 093.170.5774 để nhận được tư vấn cụ thể.

Nguồn: Phước Thiện

—————————————————————————————————

HỆ THỐNG ĐÀO TẠO NGHIỆP VỤ THỰC TẾ VINATRAIN

  • Văn phòng Hồ Chí Minh: 190B Trần Quang Khải, Phường Tân Định, Quận 1
  • Văn Phòng Hà Nội: 185 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Hotline tư vấn đào tạo: 0964.237.168
  • Hotline tư vấn dịch vụ: 0931.705.774
  • Gmail: vinatrain.edu.vn@gmail.com

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *