Hàng Phi Mậu Dịch Có Phải Đóng Thuế Không?

Khách nhập cảnh thường xuyên thì cứ 90 ngày được sẽ được hưởng định mức hành lý miễn thuế 01 (một) lần.

Sau khi đăng tải câu trả lời về chủ đề “Hàng phi mậu dịch có bán được không”, chúng tôi lại nhận thêm khá nhiều câu hỏi về việc tính thuế đối với hàng phi mậu dịch như thế nào. Do đó, bài viết này chúng tôi sẽ làm rõ thêm thông tin về việc “Hàng phi mậu dịch có phải đóng thuế không?” Mời bạn đọc quan tâm cùng tham khảo.

Với những bạn chưa nắm rõ được khái niệm Hàng phi mậu dịch thì hãy tham khảo bài viết “Hàng phi mậu dịch có bán được không” (lúc đăng bài thì kéo link bài trước). Bài viết này mình không nêu lại.

Hàng phi mậu dịch là gì ?

Theo quy định tại ND134 /2016 NĐ_CP những danh mục hàng hóa sau được gọi là hàng phi mậu dịch:

Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

2. Hàng hóa của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;

3. Hàng viện trợ nhân đạo;

4. Hàng hóa tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;

5. Hàng mẫu không thanh toán;

6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;

7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;

8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hóa mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;

9. Hàng phi mậu khác.

2, Hàng Phi Mậu Dịch Có Phải Đóng Thuế Không

Hàng phi mậu dịch có cần phải đóng thuế không
Hàng phi mậu dịch có cần phải đóng thuế không

Câu trả lời là Có nhưng tùy trường hợp.

Theo Quyết định 31/2015/QĐ-TTg ngày 04/8/2015 của Thủ tướng chính phủ về định mức được miễn thuế, mình tóm tắt lại như sau:

a, Định Mức Miễn Thuế Hành Lý Của Người Nhập Cảnh

Miễn thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế (VAT) giá trị gia tăng với các mặt hàng:

Rượu, đồ uống có cồn (không áp dụng cho cá nhân dưới 18 tuổi)

  • Rượu từ 22 độ trở lên: 1,5 lít
  • Đồ uống có cồn, bia: 3,0 lít
  • Rượu dưới 22 độ: 2,0 lít

Đối với rượu nguyên chai, bình, lọ, can (gọi chung là chai) có dung tích lớn hơn dung tích được nêu ở trên nhưng dung tích vượt không quá 01 (một) lít thì được miễn thuế cả chai, nếu vượt hơn thì phải nộp thuế theo quy định.

Thuốc lá (không áp dụng cho cá nhân dưới 18 tuổi)

  • Thuốc lá điếu: 200 điếu
  • Xì gà: 100 điếu
  • Thuốc lá sợi: 500 gam

Nếu mang vượt định mức miễn thuế thì phần vượt phải được tạm gửi tại kho của Hải quan cửa khẩu và nhận lại trong thời hạn quy định tại Khoản 5 Điều 59 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP.

b, Đồ Dùng Cá Nhân

Các vật phẩm khác ngoài danh mục hàng hóa được liệt kê ở trên và không nằm trong danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện thì sẽ được miễn thuế nếu tổng trị giá không quá 10.000.000 (mười triệu) đồng Việt Nam.

Khách nhập cảnh thường xuyên thì cứ 90 ngày được sẽ được hưởng định mức hành lý miễn thuế 01 (một) lần.

Khách nhập cảnh thường xuyên thì cứ 90 ngày được sẽ được hưởng định mức hành lý miễn thuế 01 (một) lần.
Khách nhập cảnh thường xuyên thì cứ 90 ngày được sẽ được hưởng định mức hành lý miễn thuế 01 (một) lần.

c, Tài Sản Di Chuyển

Hàng hóa là tài sản di chuyển gồm: đồ dùng, vật dụng phục vụ sinh hoạt, làm việc đã hoặc chưa qua sử dụng, trừ xe ô tô, xe mô tô) của cá nhân quy tại Khoản 2 Điều 2 Quyết định thì được miễn thuế nhập khẩu, không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng với số lượng mỗi đồ dùng, vật dụng là 01 (một) cái hoặc 01 (một) bộ.

Miễn thuế nhập khẩu 01 (một) xe ô tô, 01 (một) xe mô tô đã qua sử dụng thuộc sở hữu của cá nhân (Điểm c Khoản 2 Điều 2 của Quyết định) và đáp ứng đủ điều kiện, tiêu chuẩn kỹ thuật được phép nhập khẩu vào Việt Nam theo quy định nhưng phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng.

Đối với xe ô tô (đã qua sử dụng hoặc chưa qua sử dụng) của cá nhân (Điểm d Khoản 2 Điều 2) nhập khẩu với mục đích sử dụng trong thời gian làm việc tại Việt Nam, được miễn thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng cho số lượng 01 (một) xe ô tô.

Người chủ phải tái xuất xe ô tô khi không làm việc tại Việt Nam nữa:

  • Gửi lại xe ô tô để sử dụng trong đợt làm việc tiếp theo, chủ xe phải có giấy xác nhận của cơ quan Nhà nước Việt Namđã được mời về làm việc.
  • Trường hợp chuyển nhượng cho tổ chức, cá nhân khác tại Việt Nam thì phải nộp thuế và thực hiện theo quy định của pháp luật đối với xe ô tô nhập khẩu đã qua sử dụng.
Cần nắm rõ các định mức để hàng phi mậu dịch được nhận miễn thuế
Cần nắm rõ các định mức để hàng phi mậu dịch được nhận miễn thuế

d, Quà Biếu Quà Tặng

Quà biếu, quà tặng miễn thuế phải là những mặt hàng không thuộc danh mục mặt hàng cấm nhập khẩu, cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất/ nhập khẩu và không thuộc danh mục mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (trừ quà biếu, quà tặng để phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng) theo quy định của pháp luật. Khi đó:

Trị giá không vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng hoặc có trị giá hàng hóa vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 (hai trăm nghìn) đồng được miễn thuế xuất khẩu/ nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.

Trị giá không vượt quá 30.000.000 (ba mươi triệu) đồng: miễn thuế xuất/ nhập khẩu và không chịu thuế giá trị gia tăng.

Xét miễn thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng đối với toàn bộ trị giá lô hàng biếu, quà tặng vượt định mức 30.000.000 (ba mươi triệu) thuộc trường hợp sau:

  • Miễn thuế xuất/nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặ biệt và VAT cho các mặt hàng là quà biếu, tặng thuộc danh mục mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng với mục đích an ninh, quốc gia.
  • Miễn thuế  nếu quà biếu, quà tặng có trị giá không quá 10.000.000 (mười triệu) đồng là thuốc cấp cứu, thiết bị y tế cho người bị bệnh nặng hoặc người bị thiên tai, tai nạn thì được miễn các loại thuế.

Quy định này không áp dụng đối với trường hợp tổ chức, cá nhân thường xuyên nhận một hay một số mặt hàng nhất định, cụ thể không quá 04 lần/năm. 

e, Hàng mẫu của tổ chức hoặc cá nhân

Hàng mẫu của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi đi nước ngoài hoặc ngược lại được miễn thuế xuất/nhập khẩu và có trị giá:

  • Không vượt quá 1.000.000 (một triệu) đồng hoặc trị giá hàng hóa vượt quá 1.000.000 (một triệu) đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 100.000 (một trăm nghìn) đồng được miễn thuế
  • Không vượt quá 30.000.000 (ba mươi triệu) đồng

Kết Luận

Như vậy, với loại hàng phi mậu dịch sẽ chỉ được miễn một phần hoặc hoàn toàn các loại thuế nhưng số lượng phải ở mức cho phép đã quy định.

Hy vọng với bài viết trên đây, bạn đã giải đáp được thắc mắc của mình. Nếu bạn vẫn còn câu hỏi, bạn có thể để lại dưới phần comment nhé! VinaTrain sẽ cố gắng hỗ trợ giải đáp bạn tốt nhất có thể. Trường hợp bạn là học viên cũ của VinaTrain, bạn có thể liên hệ trực tiếp trung tâm để được hỗ trợ cụ thể hơn nếu bạn cần giúp đỡ.

Bạn đọc có nhu cầu tư vấn dịch vụ xuất nhập khẩu và thủ tục hải quan vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline: 0964.237.168/ Mrs Hải Anh  hoặc 093.170.5774/ Mr Hoàng

Đội ngũ tư vấn có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực xuất nhập khẩu và thủ tục hải quan luôn sẵn sàng tư vấn dịch vụ tốt nhất với chi phí hợp lý đáp ứng mọi nhu cầu của doanh nghiệp.

Chúc bạn thành công!

Ngọc Mai – Tổng hợp và Biên tập

_______________________________________________________

HỆ THỐNG ĐÀO TẠO NGHIỆP VỤ THỰC TẾ VINATRAIN

  • Văn phòng Hồ Chí Minh: 190B Trần Quang Khải, Phường Tân Định, Quận 1
  • Văn Phòng Hà Nội: 185 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Hotline tư vấn đào tạo: 0964.237.168
  • Hotline tư vấn dịch vụ xuất nhập khẩu, thủ tục hải quan: 0931.705.774
  • Gmail: vinatrain.edu.vn@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *