Lương hiệu quả công việc (KPI) có phải tính đóng bảo hiểm xã hội, thuế thu nhập cá nhân không?

Em chào anh chị Admin Vinatrain em đang có chút băn khoăn cần được hỗ trợ giải đáp ạ: Năm 2024 công ty em có thay đổi về cơ chế lương không cắt giảm lương cơ bản nhưng tăng tiền KPI hiệu suất công việc. Nếu như theo quy chế công ty gửi em có tính nhẩm thì số tiền này trên 18.000.000vnd chênh lương cơ bản là 12.000.000 vậy không biết lương này em có phải đóng BHXH bắt buộc và đóng thuế TNCN hay không ạ?

Minh Anh- Thanglongdo- Hà Đông

Cảm ơn Minh Anh đã gửi câu hỏi về cho trung tâm Vinatrain, lương KPI hay còn gọi là lương hiệu suất công việc có phải đóng BHXH hay TTNCN không? Rất nhiều doanh nghiệp khi tuyể dụng nhân sự chỉ đưa ra mức lương cơ bản là 5.000.000vnd nhưng tiền thực nhận có những tháng lên đến 30.000.000vnd. Vậy căn cứ vào đâu để trả lương KPI cao như vậy. Để trả lời câu hỏi của bạn Trung tâm mời thầy Nguyễn Quang nguyên là Giám đốc nhân sự công ty cổ phần cơ điện Xuân Mai với hơn 20 năm trong lĩnh vực Quản trị nhân sự, KPI, C&B, tư vấn quản lý về Luật lao động, Quản lý, xây dựng quy chế tiền lương, bảo hiểm-và chế độ chính sách cho các Công ty lớn… cùng thảo luận vấn đề này như sau.

Lương KPI Là Gì?

Tiền lương KPI của người lao động có phải tham gia đóng BHXH bắt buộc hay không?
Tiền lương KPI của người lao động có phải tham gia đóng BHXH bắt buộc hay không?

Để thúc đẩy hiệu quả làm việc của nhân viên, nhiều doanh nghiệp đã thực hiện việc trả lương cho người lao động theo lương cứng và KPI khi hoàn thành công việc. Vậy tiền lương KPI có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) không? Mỗi doanh nghiệp sẽ có một hệ tính lương riêng. Hiện nay, rất nhiều doanh nghiệp áp dụng hình thức tính lương cơ bản + lương KPI để đánh giá năng suất và hiệu quả làm việc của nhân sự một cách toàn diện nhất

* KPI là từ viết tắt của Key Performance Indicator, được hiểu là chỉ số đánh giá hiệu quả công việc. Theo đó, tiền lương KPI là lương được trả theo hiệu suất công việc của nhân viên. Thay vì trả lương theo cách truyền thống thì hiện nay các doanh nghiệp sẽ áp dụng việc trả theo KPI bên cạnh lương chính nhằm tạo sự chủ động hoàn thành công việc.

Như vậy, tiền lương đóng BHXH của người lao động được xác định là các khoản tiền lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung xác định được mức cụ thể và được trả thường xuyên mỗi kỳ trả lương. Theo đó, tiền lương đóng BHXH sẽ mang tính cụ thể, ổn định và được chi trả trong mỗi kì trả lương.

Nhìn chung, cách tính lương KPI tại các doanh nghiệp không có quá nhiều khác biệt. Thông thường, doanh nghiệp khi tuyển dụng sẽ đưa ra mức lương cơ bản cho nhân sự và thông báo mức lương có thể đạt được khi đạt KPI.

Tóm lại: Tổng thu nhập của người lao động = Lương cơ bản + Lương KPI

Ví dụ: Bạn Minh Anh ở trên có mức lương cơ quản là 6.000.000vnd. Lương KPI tính theo số sản phẩm bạn hoàn thành chỉ tiêu và vượt chỉ tiêu tương đương với 12.000.000vnd. Nếu 1 tháng Minh Anh hoàn thành và vượt chỉ tiêu 100% mức lương anh nhận được sẽ là 18.000.000vnd

Chính vì vậy, nhiều bạn trẻ hoặc thậm chí những người đã có thâm niên đi làm, tham gia môi trường lao động từ sớm vẫn có những băn khoăn liên quan đến lương KPI. Điển hình như vấn đề “Lương KPI có phải đóng BHXH? Hay BHXH chỉ tính mức lương cơ bản của doanh nghiệp?” Mời bạn đọc cùng đến với phần kế tiếp của bài viết để giải mã câu hỏi này nhé

Về Việc Lương KPI Có Phải Đóng BHXH Hay Không?

Căn cứ Pháp Luật về việc lương KPI có phải đóng bảo hiểm hay không?
Căn cứ Pháp Luật về việc lương KPI có phải đóng bảo hiểm hay không?

Giải mã vấn đề theo căn cứ về mặt pháp luật “Lương KPI có tính đóng BHXH và TTNCN không?”

Khoản 2 Điều 5 Luật BHXH năm 2014 nêu rõ:

  • Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động.
  • Đồng thời, theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.
  • Mặt khác, theo hướng dẫn tại Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại khoản 1 Điều này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/BLĐTBXH.
    Tuy nhiên thông tư này đã hết hiệu lực từ ngày 01/01/2021 và được thay thế bởi Thông tư 10/2020/BLĐTBXH. Theo đó, khoản bổ sung khác tính đóng BHXH sẽ được xác định theo tiết c1 điểm c khoản 5 Điều 3 Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH:
  • Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương;

Mặt khác có thể thấy, phụ cấp lương được hiểu là các khoản phụ liên quan đến công việc như: phụ cấp lưu động, phụ cấp thu hút, có tính tương tự. – Tiếp theo, tính từ ngày 1/1/2018. mức tiền lương đóng BHXH là mức lương và phụ cấp tuân theo quy định điểm 2.1 của Khoản này và các quy định tại điểm a trong Khoản 3, 4 của Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH

Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương;

Như vậy, tiền lương đóng BHXH của người lao động được xác định là các khoản tiền lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung xác định được mức cụ thể và được trả thường xuyên mỗi kỳ trả lương. Theo đó, tiền lương đóng BHXH sẽ mang tính cụ thể, ổn định và được chi trả trong mỗi kì trả lương

Trong khi đó, tiền lương KPI được trả theo hiệu suất công việc mà người lao động làm việc nên không phải tháng nào người lao động cũng được nhận và số tiền được trả theo KPI của mỗi tháng cũng có thể là khác nhau.

Do vậy, đây là khoản thu nhập có thể xác định được mức lương cụ thể nhưng sẽ không được trả thường xuyên trong mỗi kì trả lương mà phục thuộc vào mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
Từ những phân tích trên, có thể thấy, tiền lương KPI trong trường hợp này sẽ không tính vào mức lương đóng BHXH của người lao động.

Về Vấn Đề Lương KPI Có Phải Đóng TTNCN Hay Không?

  • Căn cứ khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi năm 2012, tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp, trợ cấp được tính là thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động.
Vai trò của thuế thu nhập cá nhân. Lương KPI có bắt buộc phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?
Vai trò của thuế thu nhập cá nhân. Lương KPI có bắt buộc phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?

Trong đó, điểm b khoản 2 Điều này cũng nêu rõ các khoản phụ cấp, trợ cấp thuộc tiền lương tiền công mà không bị tính thuế TNCN, bao gồm:

  • Phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công;
  • Phụ cấp quốc phòng, an ninh;
  • Phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm;
  • Phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật;
  • Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng và các khoản trợ cấp khác theo quy định của pháp luật về BHXH;
  • Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm;
  • Trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định.

Như vậy, lương KPI hưởng theo hiệu quả công việc không thuộc các khoản trợ cấp, phụ cấp được miễn thuế TNCN. Do đó, tiền lương KPI cũng sẽ được cộng vào tổng thu nhập chịu thuế để tính thuế TNCN. Nếu người lao động có thu nhập cao sẽ phải nộp thuế TNCN theo quy định.

Việc hiểu và nắm bắt được những thông tin liên quan đến bảo hiểm xã hội là cách để người lao động biết rõ về những quyền lợi và nghĩa vụ liên quan cũng như gắn liền mật thiết với chính mình. Mong rằng những chia sẻ và thông tin mà đội ngũ chuyên gia Vinatrain đem lại trong bài viết dưới đây đã giúp c\Minh Anh và độc giả giải mã được câu hỏi “Lương KPI có phải đóng BHXH và TTNCN hay không?” cũng như khám phá được thêm những kiến thức mới về BHXH nói chung. Nếu các bạn quan tâm đến chủ đề này, hãy đón đọc thêm những bài viết sắp tới của chúng tôi nhé! Hẹn gặp lại trong bài viết tiếp theo.

Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ hotline: 096.423.7168 để được giải đáp.

Minh Thủy: Tổng hợp và biên tập

                                                    _____________________________________________________________

HỆ THỐNG ĐÀO TẠO NGHIỆP VỤ THỰC TẾ VINATRAIN

Chi nhánh Hồ Chí Minh: 45 Đường Thạch Thị Thanh,Phường Tân Định, Quận 1
Chi nhánh Hà Nội: 185 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy, Hà Nội
• Văn phòng Hà Nội: P1503 CT1A, Khu Đô Thị Xa La, Phường Phúc La, Quận Hà Đông, Hà Nội
Hotline tư vấn đào tạo: 0964.237.168
Hotline tư vấn dịch vụ: 0931.705.774
• Gmail: vinatrain.edu.vn@gmail.com

Thảo Luận & Hỏi Đáp

  1. Phương Văn Nguyễn says:

    Đến 1/7’/2024 chính sách cải cách tiền lương đối với các đối tượng được hưởng lương từ ngân sách nhà nước có hiệu lực. Lương tính theo vị trí việc làm, không áp dụng mức lương cơ sở như hiện tại nữa. Vậy sẽ căn cứ vô đâu để tính BHXH và các chế độ Thai sản, nghỉ đau ốm vậy ạ?

    6
    0
  2. Hiền Bắp 8x says:

    Bài viết hữu ích quá ạ. Trước giờ em vẫn thắc mắc giờ đọc song em đã hiểu rồi. Cám ơn tác giả.

    3
    0
  3. Nguyễn Hương 92BG says:

    Bên công ty em hiện tại mức lương cơ bản để tính đóng BHXH chỉ bằng mức lương tối thiểu vùng thôi. Còn những khoản khác công ty tính sang các khoản thưởng để không phải trích nộp đóng BHXH. Như vậy có ảnh hưởng đến quyền lợi sau này của em khi muốn rút BHXH 1 lần không vậy trung tâm?

    5
    0

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *