Nghỉ Thai Sản Có Được Hưởng Chế Độ Ốm Đau Không, Vinatrain Cập Nhật Mới Nhất 2024

Người lao động đang nghỉ thai sản, liệu có được hưởng chế độ ốm đau hay không ?

Chị Lan (Đông Anh – Hà Nội) có hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản 6 tháng sau sinh con, tháng vừa rồi tôi có bị sốt xuất huyết phải nằm viện một tuần, tôi gửi giấy ra viện cho nhân sự công ty nhưng bạn nhân sự nói đang nghỉ chế độ thai sản thì không được hưởng chế độ ốm đau nữa, vậy nhờ trung tâm có thể giải thích chi tiết về các điều luật giải thích về việc đang nghỉ thai sản có được hưởng chế độ ốm đau hay không

Cảm ơn chị Lan đã gửi câu hỏi tới Ban hỗ trợ nghiệp vụ của VinaTrain, đây là câu hỏi không chỉ riêng chị Lan mà rất nhiêu lao động nữ đang nghỉ hưởng chế độ thai sản cũng rất quan tâm. Xin mời chị Lan và bạn đọc cũng tham khảo bài viết sau đây để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này.

Cô Nguyễn Minh - Cố vấn Bảo hiểm xã hội VinaTrain
  • Bài viết “Nghỉ Thai Sản Có Được Hưởng Chế Độ Ốm Đau Không” được cố vấn bởi cô Nguyễn Minh – Chuyên gia trong lĩnh vực Bảo Hiểm với hơn 15 năm kinh nghiệp. Hiện cô đang là chuyên gia cố vấn về pháp luật Bảo hiểm cho Vinatrain và nhiều đơn vị trên cả nước.
  • Nội dung này được đào tạo chi tiết trong khóa học Bảo Hiểm xã hội chuyên sâu của VinaTrain

I. Những quyền lợi người lao động được hưởng khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Bảo hiểm xã hội là chính sách an sinh của nhà nước nhằm mục đích chăm sóc sức khỏe, đảm bảo thu nhập cho người tham gia khi không may xảy ra các biến cố do ốm đau, bệnh tật, thai sản, già yếu… là những thời điểm mà người lao động không thể đi làm và không có thu nhập.

Người lao động sẽ có những quyền lợi gì khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc ?
Người lao động sẽ có những quyền lợi gì khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc ?

Khi ký kết hợp đồng lao động với người sử dụng lao động, người lao động được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và được hưởng những quyền lợi, chế độ sau:

  • Chế độ ốm đau
  • Chế độ thai sản
  • chế độ Tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp
  • Chế độ hưu trí
  • Chế độ tử tuất
  • Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế để đi khám chữa bệnh
  • Được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chưa tìm được việc làm
  • Được rút bảo hiểm xã hội một lần

Như vậy, chế độ ốm đauchế độ thai sản đều là một trong những chế độ mà người lao động sẽ được hưởng khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, nhưng liệu người lao động đồng thời có thể hưởng hai chế độ cùng một lúc, nếu đang nghỉ hưởng chế độ thai sản thì có được hưởng chế độ ốm đau hay không ?

II. Căn Cứ pháp lý chế độ ốm đau

Căn cứ Điều 3, Mục 1, Chương II Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29.12.2015, căn cứ điều 25 Luật BHXH số 58/2014/QH134 quy định chi tiết về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

“Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 2 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

III. Người lao động đang nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng chế độ ốm đau hay không ?

Người lao động đang nghỉ thai sản, liệu có được hưởng chế độ ốm đau hay không ?
Người lao động đang nghỉ thai sản, liệu có được hưởng chế độ ốm đau hay không ?

Theo căn cứ pháp luật bảo hiểm như trên, có thể thấy bản chất của luật bảo hiểm là: người lao động chỉ được hưởng chế độ của bảo hiểm xã hội khi tại thời điểm người lao động bị ốm đau,  người lao động không tạo ra thu nhập, không được nhận lương từ công ty hoặc không được nhận bất kỳ chế độ nào khác của bảo hiểm xã hội

Chính vì vậy, khi người lao động đang nghỉ thai sản sẽ không được hưởng chế độ ốm đau, vì bản chất những ngày người lao động đang nghỉ hưởng chế độ thai sản cũng đã được nhận trợ cấp thai sản từ cơ quan bảo hiểm xã hội, mà trong cùng một thời điểm người lao động chỉ được hưởng một loại trợ cấp.

IV. Khi đang nghỉ hưởng chế độ thai sản, người lao động sẽ được hưởng những quyền lợi gì ?

Mặc dù, khi đang nghỉ thai sản người lao động không được hưởng chế độ ốm đau, nhưng người lao động lại được hưởng những quyền lợi đặc biệt mà không phải bất kỳ trường hợp báo giảm nào cũng được như sau:

  • Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản, công ty báo giảm do thai sản thì thời gian nghỉ thai sản dù không phải trích tiền đóng vào quỹ Bảo hiểm xã hội nhưng vẫn được ghi nhận là tháng có tham gia đóng bảo hiểm xã hội
  • Thời gian nghỉ thai sản, tháng báo giảm do thai sản, người lao động được sử dụng miễn phí thẻ bảo hiểm y tế để đi khám chữa bênh, hỗ trợ đồng chi trả viện phí cho người lao động.

Những nội dung này đều được giảng dạy chuyên sâu tại khóa học Bảo Hiểm Xã HộiHành Chính Nhân Sự của VinaTrain, học viên có mong muốn tìm hiểu chi tiết về Bảo hiểm xã hội vui lòng liên hệ ngay với bộ phận tư vấn của VinaTrain để được tư vấn và hỗ trợ !

Khóa học Bảo hiểm xã hội của VinaTrain hướng dẫn chi tiết nghiệp vụ
Khóa học Bảo hiểm xã hội của VinaTrain hướng dẫn chi tiết nghiệp vụ

Bài viết trên, VinaTrain đã giải thích rất chi tiết về căn cứ pháp lý, bản chất của luật Bảo hiểm xã hội với câu hỏi ” người lao động đang nghỉ thai sản có được hưởng chế độ ốm đau hay không“, rất mong bài viết đã giải đáp được thắc mắc của chị Lan, giúp chị Lan và bạn đọc biết được quyền lợi của mình khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tổng hợp và biên tập – Hà Phượng

Bài viết nghiệp vụ liên quan:

_____________________________________________________________

HỆ THỐNG ĐÀO TẠO NGHIỆP VỤ THỰC TẾ VINATRAIN

 Chi nhánh Hồ Chí Minh: 45 Đường Thạch Thị Thanh,Phường Tân Định, Quận 1
 Chi nhánh Hà Nội: 185 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy, Hà Nội
• Văn phòng Hà Nội: P1503 CT1A, Khu Đô Thị Xa La, Phường Phúc La, Quận Hà Đông, Hà Nội
• Hotline tư vấn đào tạo: 0964.237.168
• Hotline tư vấn dịch vụ: 0931.705.774
• Gmail: vinatrain.edu.vn@gmail.com

Thảo Luận & Hỏi Đáp

  1. Huỳnh says:

    cho em hỏi Liên hệ với cơ quan chức năng nào để được tư vấn về chế độ ốm đau trong nghỉ thai sản vậy ạ

    0
    0
  2. Thảo Thảo says:

    Cho mình hỏi là không khám thai trong thời gian có thai thì liệu có ảnh hưởng đến việc nhận bảo hiểm thai sản?

    0
    0
    • Phòng Đào Tạo VinaTrain says:

      Chào bạn Thảo, nếu bạn không khám thai thì sẽ không được hưởng tiền chế độ khám thai, nhưng không ảnh hưởng tới việc nhận tiền chế độ thai sản khi sinh con nhé

      0
      0

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *